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Mheshimiwa Dkt. Ashatu K. Kijaji (Mb), Waziri wa Uwekezaji,  
Viwanda na Biashara; 
 

Mheshimiwa Omar Said Shaaban (MBW), Waziri wa Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar; 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri wote mliopo;  
 

Mhe, Joketi Mwegelo, DC kny; 
 

Mheshimiwa Amos Makala, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 
 

Waheshimiwa Mabalozi, Waheshimiwa Wabunge; 
 

Viongozi wote mliopo hapa - Serikali, Dini, Vyama vya Siasi, Taasisi; 
 

Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 
 

Washiriki wote wa maonesho haya kutoka ndani na nje ya Tanzania; 
 

UMAE kutoka Zanzibar; Brassband; Wanahabari; 
 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana. 
 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 
 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya 

njema na kutuwezesha kujumuika pamoja siku ya leo, kuhitimisha rasmi 

Maonesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam.  

 

Pia ninakushukuru wewe Mheshimiwa Dkt. Ashatu, Waziri wa Uwekezaji, 

Viwanda na Biashara kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika siku hii muhimu. 

Aidha, napongeza Uongozi mzima na watumishi wa Wizara yako; pamoja na 

Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda ya Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar; Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki; 

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade) chini ya Mkurugenzi 

Mkuu Bi. Latifa Mohamed Khamis; Kamati mbalimbali; Wanahabari; na 

Wadhamini wote wakiongozwa na Azania Benki waliohusika kufanikisha 

maonesho haya kuanzia maandalizi hadi mwisho. Hongera sana! Asanteni 

sana! 

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Napenda kuwashukuru wageni waalikwa na washiriki wote kutoka ndani na 

nje ya nchi kwa kuja kuungana nasi katika Maonesho haya muhimu. 



2 

Nimefahamishwa kuwa Maonesho ya mwaka huu yamevutia idadi kubwa ya 

washiriki kuliko mwaka jana ambapo jumla ya Kampuni 3,200 za Kitanzania 

na 225 kutoka nchi 23 za Afrika, Asia, Ulaya na Marekani ya Kusini zimeshiriki 

na waliotembelea maonesho 315,000. Ni faraja kubwa kupata washiriki wengi 

namna hii, hususan wageni ambapo idadi yao ni takriban mara mbili ya ile 

iliyofikiwa katika maonesho ya 45. Tunawashukuru sana wote waliotoka nchi 

za nje na karibuni next maonesho. Hali hii inaashiria kuimarika tena kwa 

ushirikiano wetu wa kibiashara na mataifa mengine baada ya kuathiriwa na 

Janga la UVIKO-19. Muitikio wenu mkubwa ndio unaleta maana halisi ya 

Maonesho haya. Tunawashukuru kwa dhati kabisa.  Naomba pia nitoe rai 

kwenu nyote mlioshiriki au kutembelea mabanda mbalimbali, kuwa huru kutoa 

maoni na uzoefu mlioupata hapa au kutoka maonesho kama haya katika nchi 

nyingine ili kutuwezesha sisi kama Serikali kuboresha Maonesho yajayo.  

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Nimeipenda Kauli mbiu ya maonesho haya inayosema: “Tanzania; Mahali 

sahihi pa Biashara na Uwekezaji” kwa sababu inaakisi vyema nia ya dhati 

ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kuendelea kuifungua na kuitangaza Tanzania yetu kuwa ni mahali 

salama kabisa na sahihi pa kufanya biashara na kuwekeza. Ni ukweli ulio wazi 

Tanzania imebarikiwa kuwa na rasilimali nyingi, hususan idadi kubwa ya 

wananchi zaidi ya milioni 60 tena wenye vipaji vingi, ardhi kubwa na nzuri, 

madini ya kila aina, nafasi ya kipekee ya kijiografia na soko kubwa katika nchi 

jirani za ukanda wa maziwa makuu.  Tanzania ni nchi ambayo amani, umoja 

na mashirikiano vimetamalaki.  Aidha, Serikali imeendelea kujenga mazingira 

rafiki ya Uwekezaji na Biashara ili kuvutia uwekezaji. Kwa mfano katika 

hotuba ya Bajeti Kuu ya Serikali 2022/23 Serikali ilitangaza hatua mbalimbali 

za kikodi na kiutawala kwa lengo la kuzidi kuyafanya mazingira ya kufanya 

biashara na kuwekeza kuwa rafiki zaidi.  Hatua hizo ni pamoja na kutoa nafuu 

za kikodi kwa wazalishaji na wafanyabiashara; kuendelea kufuta kodi na tozo 

za kero; kuongeza bajeti ya Kilimo ili kuongeza uwezo wa uzalishaji wa mali 

ghafi viwandani; kuweka utaratibu wa hati miliki ili kulinda haki za wasanii na 

kuchochea upatikanaji wa ajira kwa vijana. Hatua nyingine ni kuweka 

msukumo katika kuboresha miundombinu ya umeme ili kuongeza uhakika wa 

upatikanaji wa nishati kupitia Gridi ya Taifa; kupanua na kujengea uwezo 

Bandari zetu, hasa Dar es Salaam, ili kuongeza ufanisi; na kuendelea 

kuimarisha Shirika la Ndege ili kuwa na usafiri wa anga wa uhakika zaidi.  
 

Vilevile, kupitia ziara za Mheshimiwa Rais katika nchi mbalimbali na filamu 

yake ya “Royal Tour” tumeanza kushuhudia wawekezaji mbalimbali kuja 
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kuwekeza katika Sekta mbalimbali nchini na watalii wengi zaidi kutembelea 

nchi yetu.  Nawasihi watanzania kwa ujumla, na hasa Sekta Binafsi, kujipanga 

na kuwa tayari kuchangamkia fursa hizo zinazoibukia kutokana na hatua 

mbalimbali zinazochukuliwa na Serikali.  
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Maonesho haya yanathibitisha kuwa watanzania wanashauku kubwa ya 

kufanya biashara, kuwekeza na kufanya kazi kwa bidii kuendeleza nchi yao na 

familia zao.  Aidha, maonesho haya ni fursa ya kuonesha na kutangaza bidhaa 

mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini. Mikataba iliyosainiwa ($76m); 

SINOTAC ($171m) Certificate of incention. Haya ni mafanikio makubwa sana. 

Yanafurahisha. Si hivyo tu, kupitia maonesho haya, wananchi wamepata fursa 

ya kujifunza namna tunavyoweza kukuza biashara na nchi nyingine.  Elimu: 

fursa za mikopo, virutubisho, vyakula mbalimbali. Watanzania wengi 

wanajituma lakini ili wanufaike na faida zinazotokana na nchi yetu kuwa 

mwanachama wa soko kubwa la EAC, SADC na AfCFTA (Eneo Huru la 

Biashara Afrika) ni lazima kujipanga na kushirikiana sisi kwa sisi lakini pia na 

wadau wengine.  Tunaweza kujipanga vizuri kwa makampuni na wazalishaji 

hapa nchini kushirikiana na hata kuwawezesha kushindana eg Kampuni 

inayounganisha magari; kuingia ubia; kuendelea kujenga na kuboresha 

miundombinu ya usafiri; usafirishaji; mawasiliano; na maghala ili kuunganisha 

watu na masoko, kuweka nguvu katika upatikanaji wa teknolojia bora na 

kuondoa vikwazo visivyo vya lazima kwa biashara na uwekezaji.  Serikali kwa 

upande wake imeendelea kushughulikia changamoto hizi ili kutoa nafasi kwa 

wafanyabiashara na wawekezaji kuchangamkia fursa mbalimbali zilizopo na 

zinazochipukia.  Ni muhimu pia kuimarisha ushirikiano baina ya Serikali na 

sekta binafsi na kupeana majukumu ya kutanzua changamoto mbalimbali za 

kibiashara ili wananchi wetu waweze kunufaika zaidi na zaidi. 

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Kama wote tunavyokumbuka biashara nyingi, hasa ndogo na za kati, 

zilianguka au kurudi nyuma sana kutokana na janga la UVIKO-19.  Mitaji 

ilianguka, madeni yakawa hayalipiki na wateja nao walipungua, gharama za 

kupanga maeneo ya biashara zikawa mzigo, baadhi ya biashara zilifungwa na 

watu wakapoteza ajira.  Bahati nzuri, hivi sasa Sekta ya Biashara na Viwanda 

nchini, inaendelea kuimarika baada ya janga la UVIKO-19.  Shughuli za 

uzalishaji wa bidhaa mbalimbali zikiwemo bidhaa za chuma, saruji, vigae, 

nguo na mavazi, ngozi na bidhaa zake, nyama za kusindika, chakula, 

mbogamboga na matunda zimeongezeka, hali ambayo imechochea pia ajira 
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kuongezeka kufikia 370,485 (2021) ukilinganisha na ajira 336,797 mwaka 

2020.  
 

Fundisho muhimu kutokana na janga la UVIKO-19 ni kwamba, 

wafanyabiashara na wajisiriamali wetu ni lazima watafakari upya namna ya 

kuendesha biashara zao, kuziimarisha na kuwa wabunifu zaidi ili kuweza 

kuendana na changamoto za kiuchumi zinazotokana na majanga mbalimbali 

kama magonjwa ya mlipuko au moto.  Ujasiri na kutokata tamaa ndio siri ya 

mafanikio katika biashara/ujasiriamali.  Kwa mfano, kufuatia changamoto ya 

UVIKO-19 baadhi ya wafanyabiashara walianza kufanya biashara kwa kutumia 

mitandao. Hali kadhalika, baadhi ya watanzania walianza kununua bidhaa 

kupitia mitandao na kufanya miamala kielektroniki. Makampuni ya 

mawasiliano nayo yalianza kutengeneza programu kuwezesha wajasiriamali 

kufanya biashara, kupata mitaji na kufikia masoko kupitia njia za kidijitali.  

Nawapongeza hao wote kwa kuwa wabunifu na kuendelea kuwahudumia 

watanzania. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Na mimi nimepata fursa ya kutembelea baadhi ya mabanda na kuzungumza 

na washiriki na wananchi waliokuja kutembelea maonesho haya.  Nimefurahi 

na ninawapongeza tena waandaaji ninaposhuhudia kwamba, tofauti na 

mwaka jana, zamu hii mmetenga maeneo maalum ya kisekta ikiwemo Sekta 

ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Madini, Wajasiriamali wadogo kupitia SIDO, 

Wamachinga pamoja na Wasanii.  Lakini pia ushiriki wa Taasisi za umma na 

binafsi ikiwa ni pamoja na Taasisi za Utafiti, Bunifu, Vyuo Vikuu na huduma za 

kijamii umeongezeka.  Hongereni Sana!  Nimeona mambo mengi mazuri na 

changamoto na bila shaka Wizara na TanTrade nanyi pia mmepokea ushauri 

na maoni ambayo naamini mtakwenda kuyafanyia kazi. 

- Masoko 

- Upatikanaji wa vifungashio vyenye ubora 

- Elimu ya biashara na vyanzo vya mitaji 

- Malighafi za batiki, cooking oil 

- Tekinolojia za uongezaji thamani 

- Masharti ya taasisi za urekebishaji na ubora wa viwango 

- Changamoto za kisheria 

Utafiti  

- Mbegu za mafuta 

- Kubuni mashine za agro proc 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Napenda kuhitimisha hotuba hii kwanza kusisitiza wito wangu niliotoa katika 



5 

maonesho ya mwaka jana kwa wazalishaji wetu nchini kwamba mzingatie 

kanuni za ushindani katika soko, ikiwemo kuheshimu mikataba na kuzalisha 

bidhaa bora na za viwango vya juu. Aidha, ongezeni uzalishaji wa bidhaa 

ambazo zina mahitaji  makubwa nchini kama sukari, mafuta ya kupikia, unga 

wa ngano na bidhaa za ujenzi ikiwemo mabati, nondo na saruji.  Naamini 

tukidhamiria, tunao uwezo wa kujitosheleza kwa matumizi ya ndani na kuwa 

na ziada ya kuuza nje ya Nchi. Aidha, nawasihi Watanzania wenzangu, 

tupende na kujivunia vya kwetu. Tuunge mkono wajasiriamali wetu kwa 

kununua zaidi bidhaa zetu za ndani ili kutengeneza ajira, kukuza pato la mtu 

binafsi na Taifa kwa ujumla.  Nawaomba pia, wajasiriamali kuchangamkia 

fursa za mafunzo zinazotolewa na Taasisi mbalimbali za ndani na za Kimataifa 

(kama SIDO, mabenki, Vyuo vya Elimu ya biashara, UNIDO n.k.). 
 

Jambo la pili, kama mnavyofahamu, Tanzania ni moja ya nchi wanachama 

wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 

Afrika (SADC) pamoja na Umoja wa Afrika (AU). Pamoja na kuondolewa kwa 

ushuru wa forodha na kuweka vivutio mbalimbali ilikuongeza zaidi uwezo 

wetu wa kuzalisha bidhaa za nafaka, nyama, samaki, matunda na 

mbogamboga, bado kiwango cha biashara yetu katika masoko haya ya 

kikanda iko chini ya asilimia 20! Hivyo napenda niwasihi Watanzania, tutumie 

fursa hizi katika kuongeza wigo wa masoko ya bidhaa zetu, ikiwemo kujipanga 

kikamilifu kuuza katika eneo huru la kibiashara la Afrika (AfCTA) lenye 

takriban watu bilioni 1.3. Na hapa nawaelekeza TanTrade na Wizara zetu 

(SMT na SMZ): toeni elimu zaidi ya masoko haya kwa wafanyabiashara wetu 

ili waweze kuchangamkia  na kunufaika na fursa hizi. 
 

Jambo la tatu, ninaitaka Wizara ya Viwanda na Biashara kufanya jitihada za 

makusudi kubaini vikwazo vya kibiashara visivyo vya kiforodha 

vinavyokwamisha biashara kati ya Tanzania na nchi nyingine za Bara la Afrika 

hasa nchi wanachama wa EAC na SADC, visivyoendana na sheria na 

makubaliano yetu.  Aidha, Wizara ishirikiane na wafanyabiashara pamoja na 

Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) kufuatilia utekelezaji wa maelekezo 

ya Rais kwa Taasisi zote za Umma kurahisisha mazingira ya ufanyaji wa 

biashara na uwekezaji hapa nchini.  Fuatilieni kwa karibu kuona kama kweli 

urasimu, ikiwemo katika upatikanaji wa vibali mbalimbali vya biashara 

/uwekezaji nchini, unaondolewa kama ilivyoainishwa katika Mwongozo wa 

Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blue Print).  Wafanyabiashara nawaomba 

mtoe taarifa kuhusu changamoto ambazo bado mnakumbana nazo huko TRA, 

TBS, BRELA, TMDA na Idara nyingine za Serikali ili tuzivalie njuga! 
 

Jambo la Nne, Wizara ya Viwanda na Biashara (SMT na SMZ) na TanTrade 
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shirikianeni na Balozi zetu kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, mboreshe Kanzidata ya taarifa za biashara na fursa za 

masoko kwa kuhakikisha ni toshelevu na zinapatikana kwa wakati (real time). 

Nimetembelea Tovuti zenu na kubaini kuwa taarifa za masoko 

hazijanyumbuishwa kwa ufasaha kumsaidia mzalishaji au mfanyabiashara, au 

mwekezaji kuzitumia. 
 

Jambo la Tano, ninatoa rai kwa wafanyabiashara na makampuni ya 

mawasiliano, TRA na BRELA muwekeze, kwa nguvu na kasi Zaidi, katika 

teknolojia za kidigitali ikiwa pamoja na kutambua na kurasimisha biashara 

mbalimbali zinazofanyika kidijitali. Aidha, wajitahidi kuwezesha upatikanaji wa 

huduma mbalimbali kwa wafanyabishara na wawekezaji kwa njia ya kidigitali. 
 

Jambo la Sita, ninakiri kuwa Sekta ya fedha (BoT, Benki za Biashara na 

Taasisi mbalimbali za fedha) zimefanya jitihada za kuridhisha katika kubuni 

madirisha ya mikopo, mitaji na mafunzo kwa wafanyabiashara na 

wajasiriamali. Ninachowaomba watanzania, ni kwamba tuchangamkie fursa 

hizo.  Na kwa upande wa Benki nao ninawataka mwendelee kuboresha zaidi 

huduma hizo ili wajasiriamali zaidi wapate mitaji ya kuanzia biashara (start-up 

capital).  Katika hili bado changamoto ni kubwa. 
 

Mwisho, mwaka jana katika uwanja huu huu niliwashauri TanTrade mfikirie 

kuwa na utaratibu wa kujiwekea malengo ya maonesho haya ya Biashara ya 

Kimataifa na kujipima mmefanikiwa au mmeshindwa kiasi gani, na hata  

kujilinganisha na maonesho mengine ya Kimataifa. Aidha, nilipendekeza 

mkusanye maoni na ushauri wa washiriki wa maonesho na wadau ili 

kuboresha zaidi maonesho yanayofuata.  Lakini nimetembelea Tovuti yenu ya 

TanTrade nikakuta eneo la Mpango Mkakati na Ripoti ya Mwaka vikiwa tupu! 

Pia katika eneo la machapisho sijaona Kitabu kuhusu Tathmini ya 

Maonesho yaliyopita. Ninatoa tena rai mlitafakari hili. Mimi bado naamini ni 

jambo zuri la kufanyia kazi. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Kuhitimishwa kwa Maonesho haya ya 46 ni mwanzo wa maandalizi ya 

Maonesho ya 47. Hivyo, napenda nitumie fursa hii kuwatakia nyote kila la 

kheri na safari njema muendako. Vilevile, Serikali inawaalika Wadau wote 

kushiriki kwenye Maonesho ya Saba (7) ya Bidhaa za Viwanda vya 

Tanzania yatakayofanyika katika uwanja huu huu sambamba na 

maadhimisho ya sherehe za Uhuru wa Tanzania Bara kuanza tarehe 05 – 

09 Desemba, 2022 yakilenga kutangaza fursa za bidhaa za viwanda 

zinazozalishwa hapa nchini.  
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Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 
 

Mwisho kabisa, napenda kuwakumbusha wafanyabiashara, wenye viwanda na 

wananchi wote kuhusu utunzaji wa mazingira. Tuitunze na kuilinda ekolojia ya 

nchi yetu nzuri kwa kutunza misitu, kupanda miti na kufanya usafi wa 

mazingira ya biashara zetu na maeneo ya uzalishaji viwandani wakati wote. 

Aidha, naomba kuwakumbusha pia watanzania wote kuwa tarehe 23 Agosti 

2022 ni siku ya Sensa ya Watu na Makazi. Nawaomba wananchi wote 

wajitokeze kuhesabiwa na kutoa kila aina ya ushirikiano utakaohitajika 

kufanikisha zoezi hili muhimu kwa mipango ya maendeleo ya Taifa letu.  
 

Baada ya kusema haya, naomba sasa kutamka rasmi kuwa: Maonesho ya 

46 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam kwa mwaka 2022, 

sasa yamefungwa rasmi.  

 

 

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Asanteni kwa kunisikiliza! 

 


